అదానీకి రూ.5 లక్షల కోట్ల లాస్.. అంతా హిండెన్‌బర్గ్ వల్లే.. దీని వెనకుంది ఎవరు? ఈ విషయాలు మీకు తెలుసా?

Hindenburg: గౌతమ్ అదానీ.. హిండెన్‌బర్గ్.. గత కొద్దిరోజులుగా ఎక్కువగా వినిపిస్తున్న పేర్లు ఇవే. హిండెన్‌బర్గ్ పేరు ప్రపంచవ్యాప్తంగా చర్చనీయాంశంగా మారింది. హిండెన్‌బర్గ్ రీసెర్చ్ రిపోర్ట్ బయటికి వచ్చాక.. దిగ్గజ పారిశ్రామిక వేత్త గౌతమ్ అదానీ సంపద మంచులా కరిగిపోయింది. అదానీ గ్రూప్ షేర్లు 70 శాతం వరకు పడిపోయాయి. మార్కె్ట్ విలువ ఏకంగా 100 బిలియన్ డాలర్లకుపైగా కోల్పోయింది. భారత కరెన్సీలో ఇది రూ.8 లక్షల కోట్లకుపైనే కావడం గమనార్హం. ఇక రూ.20 వేల కోట్ల నిధుల సమీకరణ లక్ష్యంగా వచ్చిన అదానీ ఎంటర్‌ప్రైజెస్ FPO కూడా రద్దయింది. ఆ తర్వాత.. బాండ్ ప్లాన్ కూడా క్యాన్సిల్ చేసుకుంది.

ఈ నేపథ్యంలోనే హిండెన్‌బర్గ్ పేరు ప్రధానంగా సెంటర్ ఆఫ్ అట్రాక్షన్ అన్నట్లు నిలిచింది. అసలీ పేరు ఎలా వచ్చిందో తెలిస్తే కూడా ఆశ్చర్యపోతారు. అదానీ గ్రూప్.. స్టాక్ మార్కెట్లో అవకతవకలకు పాల్పడుతోందని, అకౌంటింగ్ మోసాలు చేస్తోందని రెండేళ్లకుపైగా పరిశోధన చేసి రిపోర్ట్ విడుదల చేసింది హిండెన్‌బర్గ్. దీంతో.. అదానీ.. ప్రపంచ కుబేరుల జాబితాలో కూడా టాప్-15 నుంచి బయటకు వచ్చారు. ఒక దశలో 22వ స్థానానికి చేరారు. ఇక హిండెన్‌బర్గ్ పేరు ఎలా వచ్చింది. దానికి డబ్బులెలా వస్తాయి? వంటి ఆసక్తికర సంగతులు తెలుసుకుందాం.

హిండెన్‌బర్గ్ ఎఫెక్ట్.. అదానీ షేర్ల పతనం.. భారత్‌తో సవాల్ వద్దంటూ ఆనంద్ మహీంద్రా ట్వీట్.. అసలేమైంది?

హిండెన్‌బర్గ్ పేరెలా వచ్చిందంటే?

హిండెన్‌బర్గ్ పేరుకు 1937 సంవత్సరంతో సంబంధం ఉంది. జర్మనీని హిట్లర్ పాలించే సమయంలో.. అప్పుడు హిండెన్‌బర్గ్ అనే ఒక స్పేస్ షిప్ ఉండేది. దీనిని అమెరికాలోని న్యూజెర్సీ నుంచి ప్రజలు ఆకాశంలో ఉన్న హిండెన్‌బర్గ్‌ను చూడగా.. అప్పుడే ఒక అసాధారణ దృశ్యం కనిపించింది. ఒక్కసారిగా పెద్ద పేలుడు శబ్దం వినిపించగా.. ఆ స్పేస్ షిప్ ఆకాశంలోనే మంటల్లో చిక్కుకుంది. ప్రజల ఆర్తనాదాల నడుమ ఆ స్పేస్ షిప్ నేలపై కుప్పకూలింది. కొంతమందిని మాత్రమే కాపాడగలిగారు. ఆ స్పేస్ షిప్‌లో 16 హైడ్రోజన్ బెలూన్లు ఉన్నాయి. దాదాపు 100 మంది ఆ స్పే్స్‌ షిప్‌లో ఉండగా.. 30 మందికిపైగా చనిపోయినట్లు సమాచారం.

హిండెన్‌బర్గ్ రిపోర్ట్.. FPO రద్దు.. తొలిసారి నోరు విప్పిన గౌతమ్ అదానీ.. అసలేమైందో చెప్పేశారుగా!

అయితే ఇది మానవ నిర్మిత విపత్తుగా అభివర్ణించారు. మనుషుల నిర్లక్ష్యం వల్లే ఇంత మంది చనిపోయారని భావిస్తారు. అందుకే.. ఇదే నేపథ్యంలో హిండెన్‌బర్గ్ రీసెర్చ్‌ను స్థాపించారు నాథన్ అండర్సన్ అనే వ్యక్తి. స్టాక్ మార్కెట్లలో మోసాలు, అవకతవకలను బయటపెట్టడమే తమ విధిగా పెట్టుకున్నారు. స్టాక్ మార్కెట్లలో మానవ విపత్తుల నుంచి ప్రజల్ని కాపాడటమే తమ ధ్యేయమని గతంలో నాథన్ అండర్సన్ చెప్పారు.

బడ్జెట్‌లో అన్నదాతకు తీపికబురు! పీఎం కిసాన్ సాయం పెంపు.. వచ్చే విడత నుంచే..

ఇప్పుడు అదానీ గ్రూప్ కంటే ముందు కూడా హిండెన్‌బర్గ్.. ఎన్నో కంపెనీల్లో మోసాలను బయటపెట్టింది. 2020 సంవత్సరంలో దాదాపు 16 కంపెనీలపై సంచలన రిపోర్ట్‌లను వెలువరించింది హిండెన్‌బర్గ్. ఇక ఈ దెబ్బకు.. ఆ కంపెనీల షేర్ల విలువ సగటున 15 శాతం వరకు పడిపోయాయి. నికోలా కంపెనీ, SCWORX, జీనియస్ బ్రాండ్, ఐడియానోమిక్, విన్స్ ఫైనాన్స్, జీనియస్ బ్రాండ్స్, SC Wrox, HF Food, బ్లూమ్ ఎనర్జీ, అఫ్రియా, ట్విట్టర్.. ఇలా చాలానే హిండెన్‌బర్గ్ బాధితుల జాబితాలో ఉన్నాయి. ఇక.. రిపోర్ట్ విడుదల చేసి.. అదే కంపెనీల షేర్లలో షార్ట్ సెల్లింగ్ చేస్తుంటుంది హిండెన్‌బర్గ్. అంటే షేరు విలువ ఎక్కువ ఉన్నప్పుడు అమ్మేసి.. పడిపోగానే మళ్లీ కొంటుందన్నమాట. అలా లాభాలను సొమ్ము చేసుకుంటుంది. రిపోర్ట్‌ విడుదలకు ముందే ఆ కంపెనీని సవాల్ చేసి మరీ.. షార్ట్ సెల్లింగ్ చేస్తుంటుంది. సాధారణంగా రిపోర్ట్ బయటికి వచ్చాక.. షేరు ధర పడిపోవడమో, లేదా పడేలా చేయడమో జరుగుతుంటుంది.

Read Latest

Business News and Telugu News

20కి పైగా రంగాల గురించి సమగ్రమైన సమాచారం తెలుసుకునేందుకు, ఎక్స్‌క్లూజివ్ ఎకనమిక్ టైమ్స్ కథనాల కోసం ఎకనమిక్ టైమ్స్ ప్రైమ్‌ను సబ్‌స్క్రయిబ్ చేసుకోగలరు.

Also Read:

భారీగా కుప్పకూలిన బంగారం, వెండి ధరలు.. భలే మంచి ఛాన్స్.. ఇవాళ్టి రేట్లు ఇవే..

అదానీ గ్రూప్ సంచలనం.. ఇన్వెస్టర్లందరికీ తిరిగి డబ్బులు.. అసలేమైంది?

Posted in Uncategorized

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *