ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్ చేస్తున్నారా? ఇలా చేస్తే మీ డబ్బుకు డబుల్ వడ్డీ..!

Fixed Deposits: ఎవరైనా సరే భవిష్యత్తు అవసరాల కోసం కొంత డబ్బు సేవ్ చేసుకోవాలని చూస్తుంటారు. ఆలా దాచుకుంటున్న డబ్బుకు వడ్డీతో మంచి రాబడి రావాలని కోరుకుంటారు. అలాంటి వారికి ఫిక్స్‌డ్ డిపాటిజ్ (Fixed Deposit) మంచి అవకాశం. ఒక నిర్దిష్ఠ కాలానికి చిన్న మొత్తాల నుంచి భారీ మొత్తంలో బ్యాంకులో లేదా ఫైనాన్షియల్ సంస్థల్లో పెట్టుబడులు పెట్టడాన్ని ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్ అంటారు. మీరు కూడా ఎఫ్‌డీలలో పెట్టుబడి పెట్టాలని చూస్తున్నారా? అయితే, వీటిల్లో ఎంత డబ్బులు పెడితే ఎంత లాభం వస్తుందా మీరు తెలుసుకున్నారా? ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్లలో రకాలు వాటి గురించి ఇప్పుడు మనం తెలుసుకునే ప్రయత్నం చేద్దాం.

ఎఫ్‌డీల్లో చాలా రకాలు ఉన్నప్పటికీ ప్రధానంగా రెండు రకాలుగా చెబుతారు. అవి క్యుములేటివ్ ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్లు, నాన్ క్యుములేటివి ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్లు. వడ్డీ చెల్లించే విధానం ఆధారంగా వీటిని వర్గీకరిస్తుంటారు. క్రమంగా చేతికి వడ్డీ అందాలని భావిస్తే ఒక డిపాజిట్.. అసలు, వడ్డీ మొత్తం ఒకేసారి తీసుకోవాలని అనుకుంటే మరొకటి ఎంచుకోవాల్సి ఉంటుంది.

ఒక్కటి తగ్గిందని రూ.70 లక్షల ఫైన్.. ఆ ఎయిర్‌లైన్స్ చేసిన తప్పేంటి?

క్యుములేటివ్ ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్

క్యుములేటివి ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్ ఆప్షన్ ఎంచుకున్న సందర్భంలో ఇన్వెస్ట్ చేసిన మొత్తానికి వడ్డీని మెచ్యూరిటీ సమయం ముగిసిన తర్వాతే చెల్లిస్తారు. ప్రిన్సిపల్ అమౌంట్‌తో కలిపి వడ్డీని డిపాజిటర్‌కి అందజేస్తారు. ఈ క్యుములేటివ్ ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్లలో వడ్డీ కంపౌండింగ్ అవుతుంటుంది. అంటే వడ్డీపై వడ్డీ వస్తుందని గ్రహించాలి. ప్రతి మూడు నెలలకు ఒకసారి వడ్డీ లెక్కగట్టి.. అసలుతో కలుపుతారు. ఇలా మూడు నెలలకు ఓసారి ప్రిన్సిపల్ అమౌంట్ పెరుగుతుంటుంది. అయితే, ఇందులో మధ్యలో వడ్డీ తీసుకోవడానికి వీలుండదు. ఇందులో చేరేటప్పుడే ఈ విషయాన్ని తెలుసుకోవాలి.

నాన్ క్యుములేటివ్ ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్

మనం చేసే ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్‌పై క్రమంగా చేతికి ఆదాయం అందాలని భావించే వారు నాన్ క్యుములేటివ్ ఎఫ్‌డీని ఎంచుకోవడం ఉత్తమం. పెట్టుబడి పెట్టిన డబ్బులు మెచ్యూరిటీ సమయం వరకు అంతే ఉంటాయి. దానిపై వచ్చే వడ్డీని తీసుకోవచ్చు. నెలవారీగా, మూడు, ఆరు, సంవత్సరానికోసారి ఇలా వడ్డీని తీసుకునే వెసులుబాటు ఉంటుంది. మరోవైపు.. ఈ రకం ఎఫ్‌డీపై సాధారణ వడ్డీ మాత్రమే ఉంటుంది. కంపౌండ్ ఇంట్రెస్ట్ ఉండదు.

డెబిట్ కార్డ్ అవసరం లేదు.. ఆధార్‌తోనే ‘యూపీఐ’ యాక్టివేట్.. ఇలా చేసుకోండి..

మరోవైపు.. ఫిక్స్‌డ్ డిపాజిట్లు తెరిచే సమయంలోనే వడ్డీ రేట్లను ఖరారు చేస్తారు. ఆ సమయంలో ఎంతైతే వడ్డీ ఉంటుందే.. మెచ్యూరిటీ అయ్యే వరకు అదే వడ్డీ రేటు అమలులో ఉంటుంది. మధ్యలో ఎఫ్‌డీలపై వడ్డీ రేట్లు తగ్గించినా, పెంచినా.. అది తొలుత ఓపెన్ చేసిన దానిపై ప్రభావం చూపదు.

Read Latest

Business News and Telugu News

నష్టాల్లోనూ అదుర్స్.. టాప్ ట్రెండింగ్‌లోకి ‘లిక్కర్’ స్టాక్.. ఇన్వెస్టర్లకు కాసుల పంట!

Posted in Uncategorized

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *