కాళ్లు లేకున్నా నెలకు రూ.లక్ష ఆదాయం.. ఈ ఆదర్శ రైతు సక్సెస్ స్టోరీ ఇదే.. ఓ లుక్కేయండి

ఒక వ్యక్తికి ఏదైనా చేయాలనే కోరిక ఉంటే.. అతనికి వచ్చే కష్టాలన్నీ చాలా చిన్నవిగా మారతాయి. ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని మీర్జాపూర్ జిల్లాకు చెందిన ఓ ప్రత్యేక స్ఫూర్తి గల యువకుడు పుట్టగొడుగుల పెంపకం ప్రారంభించి తన అదృష్టాన్ని మార్చుకున్నాడు. తన ధైర్యం మరియు విశ్వాసం సహాయంతో అతను తన శారీరక బలహీనతను అధికమించి విజయాలను అందుకున్నాడు. మిర్జాపూర్ జిల్లా కేంద్రానికి 10 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్న భటోలి గ్రామానికి చెందిన భసంత్ లాల్ అనే వ్యక్తి పోలియో కారణంగా తన రెండు కాళ్లపై నియంత్రణ కోల్పోయాడు. బసంత్ తండ్రి కూడా రైతు. అతనికి ఈ పరిస్థితి వచ్చిన తర్వాత, ఇంటి ఆర్థిక పరిస్థితి బాగా లేదు. కొన్నిసార్లు తినడానికి తిండి దొరికేది కాదు. కొన్నిసార్లు తాగడానికి గంజి కూడా లేని దుస్థితి. ఇన్ని సమస్యల మధ్య బసంత్ జిడి బినాని కాలేజీలో బీఏ చదివాడు. ఆ తర్వాత బతువాలోని ప్రభుత్వ పారిశ్రామిక శిక్షణా సంస్థలో ఐటీఐ చేశారు. దీని తరువాత అతను చాలా ప్రభుత్వ ఉద్యోగాలు ప్రయత్నించాడు, అనేక పరీక్షలలో హాజరయ్యాడు, కానీ అదృష్టం అతనికి లేదు.

పుట్టగొడుగుల పెంపకం ఆలోచన ఇక్కడ నుండి వచ్చింది!

చుట్టుపక్కల వాళ్ళు చాలా మాట్లాడుకుంటున్నా నేను పట్టించుకోలేదు అన్నాడు బసంత్. ఇంతలో పోటీ పరీక్షల కోసం రాంచీకి వెళ్లాల్సి రావడంతో అక్కడ పుట్టగొడుగులు పండిస్తున్న వారిని చూశాడు. రైతులతో మాట్లాడినప్పుడు పెద్దగా ఖర్చు లేదని, భూమి అవసరం లేదని తెలిసి పుట్టగొడుగుల సాగుకు మొగ్గు చూపారు.

పుట్టగొడుగుల పెంపకం చాలా లాభదాయకం

పుట్టగొడుగుల పెంపకం చేపట్టే ముందు రాంచీకి చెందిన ఐఐబీఆర్ నుంచి శిక్షణ పొందినట్లు బసంత్ లాల్ తెలిపారు. తర్వాత వ్యవసాయం ప్రారంభించినప్పుడు మార్కెట్‌లో అనేక సమస్యలు వచ్చినా క్రమంగా విజయం దిశగా పయనించడం ప్రారంభించాడు..

నెలకు లక్షన్నర రూపాయల ఆదాయం!

బసంత్ కూడా ఉప ఉత్పత్తిగా పుట్టగొడుగుల పొడిని తయారు చేయడం ప్రారంభించాడు. దీంతో ఆదాయం రెట్టింపు అయింది. ఇది ప్రారంభం మాత్రమేనని, ప్రజలకు తక్కువ తెలుసునని అన్నారు. ఇప్పుడు కూడా ఏడాదికి ఒకటి నుంచి లక్షన్నర రూపాయలు పొదుపు చేస్తున్నానని రైతు అన్నాడు.

వ్యవసాయంపై ఇతరులకు అవగాహన కల్పిస్తున్న రైతు!

పుట్టగొడుగుల పెంపకంపై ప్రజలకు శిక్షణ కూడా ఇస్తామని బసంత్ తెలిపారు. ఇందులో వ్యక్తులు మరియు ఇతర సమూహాలు, బ్యాంకులు మరియు NGOలు ఉంటాయి. ఈ శిక్షణ ఇవ్వడం ద్వారా కొంత ఆదాయం కూడా పొందుతున్నారు. చాలా చోట్ల వారికి డబ్బులు రాకపోయినా శిక్షణ ఇచ్చేందుకు వెళ్తుంటారు. దీనికి ఇప్పటి వరకు ప్రభుత్వ గ్రాంట్ రాలేదని బసంత్ తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *