డాక్టర్లు ఆపరేషన్ టైంలో పచ్చ బట్టలు మాత్రమే ఎందుకు వేసుకుంటారో తెలుసా?

Green clothes during surgery : మనమందరం ఏదో ఒక కారణంతో కనీసం ఒక్కసారైనా ఆసుపత్రికి వెళ్లి ఉంటాం. అక్కడ పరేషన్ కి ముందు డాక్టర్ ఆకుపచ్చ క్లాత్ ధరించడం మీరు తరచుగా చూసి ఉంటారు. హాస్పిటల్(Hospital) లో కాకపోయినా సినిమాల్లో అయినా డాక్టర్లు ఆకుపచ్చ క్లాత్(Green cloths) ధరించడం చూసే ఉంటాం. అయితే కొన్నిసార్లు డాక్టర్లు ఆపరేషన్ సమయంలో(Doctors dress in operation room) నీలిరంగు వస్త్రాన్ని కూడా ధరిస్తాడు, కానీ ఎరుపు-పసుపు దుస్తులలో సర్జరీ(Surgery) చేయడం మీరు అరుదుగా చూసేవారు. కొన్నిసార్లు ఇలా ఎందుకు జరుగుతుంది అనే ప్రశ్న మీ మనసులో తలెత్తి ఉంటుంది. నిజానికి దీని వెనుక సైన్స్ ఉంది. అదేంటో తెలుసుకుందాం

మీరు వెలుతురు ఉన్న ప్రదేశం నుండి వచ్చి ఇంట్లోకి అడుగుపెట్టినప్పుడల్లా మీ కళ్ళ ముందు చీకటి కమ్ముకోవడం మీరు గమనించి ఉంటారు. అటువంటి పరిస్థితిలో, మీరు ఆకుపచ్చ లేదా నీలం రంగుతో సంబంధం కలిగి ఉంటే, అప్పుడు మీరు ఉపశమనం పొందుతారు. ఆపరేషన్ థియేటర్‌లో డాక్టర్ల విషయంలోనూ అదే జరుగుతుంది. మెగా వెబ్‌సైట్ Quoraలో చాలా మంది ఇలాంటి ప్రశ్నలను అడిగారు, వాటికి వికాస్ మిశ్రా అనే వ్యక్తి సమాధానం ఇచ్చారు. వికాస్ సెయింట్ ఫ్రాన్సిస్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీలో ఎలక్ట్రానిక్స్ అండ్ కమ్యూనికేషన్ ఇంజినీరింగ్ చదివిన మిశ్రా… కాంతి వర్ణపటంలో ఆకుపచ్చ మరియు నీలం రంగులు ఎరుపుకు విరుద్ధంగా ఉన్నాయని,ఆపరేషన్ సమయంలో సర్జన్ దృష్టి ఎక్కువగా ఎరుపు రంగులపై మాత్రమే కేంద్రీకృతమై ఉంటుందని చెప్పాడు. వస్త్రం యొక్క ఆకుపచ్చ మరియు నీలం రంగులు సర్జన్ యొక్క చూడగల సామర్థ్యాన్ని పెంచడమే కాకుండా ఎరుపు రంగుకు మరింత సున్నితంగా ఉండేలా చేస్తాయని తెలిపాడు.

మొదటి సర్జన్ సుశ్రుతుడు కూడా ధరించాడు

ఇటీవలే, టుడేస్ సర్జికల్ నర్సు 1998 సంచికలో కూడా ఒక నివేదిక ప్రచురించబడింది. దీని ప్రకారం, శస్త్రచికిత్స సమయంలో ఆకుపచ్చ వస్త్రం కళ్ళకు విశ్రాంతిని ఇస్తుంది. ఢిల్లీలోని BLK సూపర్‌స్పెషాలిటీ హాస్పిటల్‌లో పనిచేస్తున్న ఓంకో సర్జన్ డాక్టర్ దీపక్ నైన్ ప్రకారం.. ప్రపంచంలోనే మొట్టమొదటి సర్జన్‌గా పరిగణించబడే సుశ్రుత, ఆయుర్వేదంలో శస్త్రచికిత్స సమయంలో ఆకుపచ్చ రంగును ఉపయోగించడం గురించి రాశారు. అయితే దీనికి నిర్దిష్ట కారణం లేదు. చాలా చోట్ల, సర్జన్లు శస్త్రచికిత్స సమయంలో నీలం మరియు తెలుపు దుస్తులను కూడా ధరిస్తారు. కానీ ఆకుపచ్చ రంగు మంచిది ఎందుకంటే దానిపై రక్తపు మచ్చలు గోధుమ రంగులో కనిపిస్తాయి.

Photos : చిరంజీవి సినిమాలోలానే..ఫేర్ వెల్ పార్టీ ఎంజాయ్ చేసి హ్యాపీగా చనిపోయిన క్యానర్స్ పేషెంట్

పూర్వం తెల్లని దుస్తులు ధరించే సంప్రదాయం ఉండేది

వైద్యులు నీలం లేదా ఆకుపచ్చ దుస్తులు ధరించే సంప్రదాయం మొదటి నుండి లేదు. మీడియా కథనాల ప్రకారం, ఇంతకుముందు వైద్యులు మరియు ఆసుపత్రి సిబ్బంది అందరూ తెల్లని బట్టలు ధరించేవారు. కానీ 1914లో ఒక వైద్యుడు దానిని ఆకుపచ్చగా మార్చాడు. అప్పటి నుంచి ఈ డ్రెస్ కోడ్ ట్రెండ్‌గా మారింది. ఈ రోజుల్లో కొందరు వైద్యులు కూడా నీలం రంగు దుస్తులు ధరిస్తారు.

Posted in UncategorizedTagged

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *