హైదారబాద్‌లో అప్పుడే వేసవి వచ్చేసింది.. పెరుగుతున్న ఉష్ణోగ్రతలు..!

ఇన్నిరోజులు చలికాలంలో తీవ్రమైన చలిని చవిచూసిన హైదరాబాద్ నగరంలో ఇప్పుడు ఎండలు మొదలయ్యాయి. నగరంలో ఉష్ణోగ్రతలు 35 డిగ్రీల సెల్సియస్ దాటడంతో వేసవి తాపం మొదలైంది.ఈ సంవత్సరం, ఊహించిన ఎల్ నినో ఈవెంట్ కారణంగా వేసవి కాలం కఠినంగా ఉంటుందని వాతావరణ శాఖ అధికారులు అంచనా వేస్తున్నారు. గత మూడు సంవత్సరాలు లా నినా సంవత్సరాలు అయితే, రాబోయే సంవత్సరం ఎల్ నినో.దీంతో ఈ ప్రభావంతో రానున్న వేసవి మరింత కఠినంగా ఉండనుంది. అంతేకాకుండా రుతుపవనాలపై కూడా ఆ ఎఫెక్ట్ పడనుంది.

హైదరాబాద్‌లో సాధారణ ఉష్ణోగ్రత నాలుగు నుంచి డిగ్రీల సెల్సియల్ ఎక్కువగా కనిపిస్తోంది. భారత వాతావరణ శాఖ (ఐఎండీ) హైదరాబాద్ సోమవారం విడుదల చేసిన గణాంకాల ప్రకారం, హైదరాబాద్‌లో గరిష్ట ఉష్ణోగ్రత 35.6 డిగ్రీల సెల్సియస్‌గా నమోదైంది, ఇది సాధారణ ఉష్ణోగ్రత కంటే నాలుగు డిగ్రీల తగ్గిందని అంటున్నారు. గరిష్ట ఉష్ణోగ్రత అంటే, హయత్ నగర్ స్టేషన్‌లో 34 డిగ్రీల సెల్సియస్ నమోదు అయ్యింది.  సాధారణ ఉష్ణోగ్రత కంటే మూడు డిగ్రీల సెల్సియస్ ఎక్కువగా నమోదైంది.

అదేవిధంగా పటాన్‌చెరు, రాజేంద్ర నగర్‌ స్టేషన్లలో కూడా గరిష్ట ఉష్ణోగ్రతలు సాధారణం కంటే 35, 34.5 డిగ్రీల సెల్సియస్‌ ఎక్కువగా నమోదయ్యాయి. గత కొన్ని వారాలుగా, హైదరాబాద్ ఉదయం చల్లగా ఉంటుంది.ఇక సాయంత్రం మాత్రం వేడి అల్లాడిస్తోంది. కొన్ని ప్రాంతాల్లో కనిష్ట ఉష్ణోగ్రత 6.5 డిగ్రీల సెల్సియస్‌కు కూడా పడిపోయింది.రాబోయే కొద్ది నెలల్లో, ఊహించిన ఎల్ నినో ప్రభావం కారణంగా హైదరాబాద్‌లో కఠినమైన వేసవి కాలం వచ్చే అవకాశం ఉంది.

ఎల్ నినో సంఘటన హైదరాబాద్‌లో వేసవిలో ఉష్ణోగ్రతను పెంచడమే కాకుండా వర్షపాతం మరియు పంటల ఉత్పత్తిని కూడా ప్రభావితం చేస్తుంది. ఎల్ నినో మరియు లా నినా రెండు వాతావరణ నమూనాలు. ఎల్ నినో తూర్పు ఉష్ణమండల పసిఫిక్ మహాసముద్రంలో ఉపరితల నీటి అసాధారణ వేడెక్కడం కోసం ప్రసిద్ధి చెందింది, అయితే లా నినా ఉష్ణమండల తూర్పు పసిఫిక్ యొక్క అసాధారణ శీతలీకరణకు దారితీస్తుంది.

ఎల్ నినో ప్రభావంలో సముద్ర ఉపరితల ఉష్ణోగ్రత సాధారణం కంటే చాలా ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఈ ఉష్ణోగ్రత సాధారణం కంటే 4 నుండి 5 డిగ్రీల సెల్సియస్ ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఎల్ నినో వాతావరణ వ్యవస్థలో ఒక భాగం. ఇది వాతావరణంపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతుంది. దీని రాక వల్ల ప్రపంచవ్యాప్తంగా వాతావరణంపై ప్రభావం పడుతోంది.

లా నినా ప్రభావంలో సముద్ర ఉపరితల ఉష్ణోగ్రత గణనీయంగా పడిపోతుంది. ఇది ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉష్ణోగ్రతపై ప్రత్యక్ష ప్రభావాన్ని చూపుతుంది మరియు ఉష్ణోగ్రత సగటు కంటే చల్లగా మారుతుంది. ఈ కాలంలో భారతదేశంలో, చాలా చల్లగా ఉంటుంది మరియు వర్షాలు కూడా మోస్తరుగా ఉంటాయి. లా నినా ఈవెంట్ యొక్క వ్యవధి ఒకటి నుండి మూడు సంవత్సరాల మధ్య ఉంటుంది, అయితే ఎల్ నినో ఒక సంవత్సరం కంటే తక్కువ కాలం కొనసాగుతుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *